Cách nấu chè đỗ đen kiểu Hà NộiThứ sáu, 15/7/2022, 18:22 (GMT+7)
Cách nấu chè đỗ đen kiểu Hà NộiThứ sáu, 15/7/2022, 18:22 (GMT+7)
Thứ sáu, 15/7/2022, 18:22 (GMT+7)Hạt đậu mềm bùi, đượm vị ngọt kết hợp trân châu mềm dẻo sần sật, thạch đen mát lành, tinh dầu chuối thơm rất hấp dẫn. Đây là món ăn giải nhiệt ngày hè truyền thống của người Hà thành. Tác giả: Bùi Thủy 60 phút|6-8 người|2
Cho đậu đen đã ướp đường vào xào nhẹ tay trong vài phút, sau đó, cho phần nước chè đã chắt vào, đun sôi trở lại, hớt bỏ bọt và để nguội.
Làm trân châu: Cùi dừa non cắt hạt lựu nhỏ để làm nhân. Cho 200 gr bột năng vào tô lớn, thêm 30 gr đường, 1/2 thìa cà phê nước cốt chanh để trân châu được trong. Đun sôi 200 ml nước, rồi múc cho vào hỗn hợp bột, dùng muỗng trộn đều cho bột chín
Luộc trân châu để lâu vẫn mềm dẻo: Đun sôi nước, cho trân châu vào luộc 20 phút, tắt bếp đậy vung và tiếp tục ủ trong 20 phút là trân châu chín, trong, dai mà vẫn mềm dẻo. Sau đó, vớt ra tráng qua nước đun sôi để nguội, vớt ra bát trộn thêm 20 gr đường áo cho thấm ngọt (tùy thích).
Thạch đen cắt miếng vừa ăn, dừa nạo sợi để làm topping.
Cho đá đập nhỏ vào cốc, múc chè, cho trân châu, thạch đen, rắc thêm dừa nạo, rưới chút tinh dầu chuối và thưởng thức.
Yêu cầu thành phẩm: Hạt đậu mềm bùi, đượm vị ngọt kết hợp cùng trân châu nhân dừa mềm dẻo sần sật, thạch đen mát lành. Đây là món ăn giải nhiệt ngày hè truyền thống của Hà Nội. Bạn có thể quan tâm